Căn hộ chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng?

Căn hộ chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng? là thắc mắc của nhiều hộ gia đình khi đang sinh sống tại chung cư khác và muốn chuyển nhà  để sống tại chung cư Ban Cơ yếu Chính Phủ , có ý định chuyển nhượng nhà chung cư chưa có sổ hồng, thông tin sẽ được giải đáp trong bài viết sau.

Căn hộ chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng?

Nếu bạn đang sở hữu một căn hộ chung cư, căn hộ vẫn chưa có sổ hồng. Tuy nhiên, vì lý do nào đó gia đình bạn có kế hoạch chuyển chỗ ở và muốn bán lại căn hộ đang ở. Như vậy, căn hộ chung cư có thể chuyển nhượng khi chưa có sổ hồng không?

Căn hộ chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng?

Căn hộ chung cư chưa có sổ hồng có được chuyển nhượng?

Xem Thêm:”Lý do khiến nhiều người muốn chuyển tới sống tại chung cư Ban Cơ Yếu Chính Phủ

Hoàn toàn có thể chuyển nhượng căn hộ theo căn cứ pháp luật

Theo quy định tại Điều 118 Luật Nhà ở 2014, điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch được quy định như sau:

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, ngoại trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có khiếu nại, tranh chấp, khiếu kiện về quyền sở hữu hoặc đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Những điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

 

Như Vậy với những căn hộ chưa có sổ hồng hoàn toàn có thês chuyển nhượng được.

Mọi thông tin về giá căn hộ cũng như mặt bằng cụ thể mời bạn liên hệ tới đường dây nóng. 

0868.029.369 | 0941.498.968

Leave a Reply